Sunan samfur: | Tsarin kwayoyin halitta: | NaClO4 | |
Nauyin kwayoyin halitta: | 122.45 | Lambar CAS: | 7601-89-0 |
Lambar RTECS: | Saukewa: SC9800000 | UN No.: | 1502 |
Sodium perchlorate shine fili na inorganic tare da dabarar sinadarai NaClO₄.Yana da farin crystalline, hygroscopic m wanda yake sosai mai narkewa a cikin ruwa da barasa.Yawancin lokaci ana ci karo da shi azaman monohydrate.
Sodium perchlorate ne mai ƙarfi oxidizer, ko da yake ba shi da amfani a cikin pyrotechnics kamar potassium gishiri saboda hygroscopicity.Zai amsa tare da acid mai ƙarfi na ma'adinai, irin su sulfuric acid, don samar da perchloric acid.
Ana amfani da shi: galibi ana amfani da shi wajen kera sauran perchlorate ta hanyar bazuwar sau biyu.
1) sodium perchlorate, anhydrous
2) sodium perchlorate, monohydrate
Tsaro
Sodium perchlorate ne mai ƙarfi oxidizer.Ya kamata a nisantar da shi daga abubuwan da ke tattare da kwayoyin halitta da magungunan rage karfi.Ba kamar chlorates ba, gaurayawan perchlorate tare da sulfur suna da kwanciyar hankali.
Yana da matsakaici mai guba, kamar yadda a cikin adadi mai yawa yana tsoma baki tare da ɗaukar iodine a cikin glandar thyroid.
Adana
Ya kamata a adana NaClO4 a cikin kwalabe da aka rufe sosai saboda yana da ɗan ƙarami.Ya kamata a nisantar da shi daga duk wani tururi mai ƙarfi na acid don hana samuwar perchloric acid anhydrous, haɗarin wuta da fashewa.Hakanan dole ne a kiyaye shi daga kowane abu mai ƙonewa.
zubarwa
Kada a zubar da sodium perchlorate a cikin magudanar ruwa ko jefar cikin yanayi.Dole ne a kawar da shi tare da wakili mai ragewa zuwa NaCl da farko.
Ana iya lalata sodium perchlorate tare da ƙarfe na ƙarfe a ƙarƙashin hasken UV, in babu iska.